+ Trả lời bài viết
Trang 1/6 1 2 3 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 52
    saigonlab_sup1 đang ẩn Core i7-2630QM
    Đã được cảm ơn
    1.110 lần

Mặc định Hanoilab Hướng dẫn Recovery cho laptop HP - Compaq Win7-Máy tính xách tay HP từ đĩa DVD

HƯỚNG DẪN RECOVERY WIN7 LAPTOP HP / RECOVERY LAPTOP HP / RECOVERY LAPTOP HP NHƯ THẾ NÀO / HÌNH ẢNH RECOVERY LAPTOP HP / HƯỚNG DẪN BẰNG HÌNH ẢNH LAPTOP HP / GIÚP TÔI RECOVERY CHO LAPTOP HP / LAPTOP HP BỊ LỖI WIN7 / CÁCH KHẮC PHỤC KHI WIN 7 LỖI /

Bài viết này hướng dẫn các bước Recovery Windows 7 dành cho máy tính xách tay HP, khi Win bị lỗi hay Virus
    Cách Recovery từ phân vùng Recovery trên HDD hay từ đĩa DVD giống nhau

Nếu Recovery từ đĩa DVD thì khi bắt đầu khởi động nhấn F9, chọn boot từ DVD là OK
    Nếu Recovery từ phân vùng Recovery trên HDD thì khi khởi động nhấn phím Esc, rồi nhấn F11 sẽ bắt đầu recovery, hay khi bắt đầu khởi động nhấn liên tục phím F11 cũng được.

Trong bài viết này mình tiến hành Recovery từ đĩa DVD với máy HP DV6 2100, Core i5, VGA Geforce GT 230M 1Gb

Chú ý: Recovery sẽ mất hết dữ liệu, và các ổ đĩa dồn thành 1, nên sao lưu dữ liệu quan trọng ra ngoài trước khi tiến hành Recovery

Các bước Recovery:

Khi bắt đầu khởi động, vào Recovery sẽ có menu hình như bên dưới

Để Recovery lại máy nhanh, bạn click chọn dòng Minimized Image Recovery, ở chế độ này máy chỉ Install vào hệ điều hành và những driver cần thiết nhất, ko kèm theo các soft Trial và tiện ích ko cần thiết, như vậy máy sẽ chạy nhanh hơn

Khi click vào, bạn sẽ thấy như hình dưới, và click tiếp vào chữ Start để bắt đầu

Sau khi click Start sẽ hiện ra bảng mới, bạn click Next, hiện hiện ra pop up thông báo, click vào chữ OK

Tiếp tục ra 1 bảng thông báo khác, và click OK 1 lần nữa

Lúc này máy bắt đầu Format HDD và tiến hành copy data từ đĩa DVD vào máy để Recovery

Sau khi copy xong đĩa 1, máy sẽ tự động đẩy đĩa ra, và thông báo cho đĩa 2 vào, và cũng tương tự với đĩa 3

Sau khi copy xong đĩa 3, máy sẽ đẩy đĩa ra, và có màn hình như hình dưới, bạn click vào Continue để tiếp tục

Sau đó máy sẽ Restart lại để bắt đầu Install Win7 và driver, lúc này bạn ko cần phải làm gì cả, thời gian sẽ kéo dài hơn 1h, bạn có thể đi chơi đâu đó hay tìm 1 ly cafe uống rồi canh thời gian quay lại cũng được :D

Trong khi Recovery sẽ có 1 vài lần Restart, máy sẽ tự động làm hết, và khi hoàn tất sẽ có thông báo như hình dưới, bạn click vào chữ Finish rồi Restart vào win nhập tên người sử dụng, cài software cần dùng là ổn
    Và chia lại HDD theo ý muốn

Chỉ sau vài bước cơ bản, bạn sẽ Recovery lại máy xong
    Chúc các bạn thành công :)

PS: Theo mình sau khi Recovery lại Win7 của máy, bạn cài những soft cần dùng nhất, rồi Ghost lại máy, lần sau máy lỗi thì ghost lại nhanh hơn rất nhiều (chỉ khoảng 15p so với 3h vừa Recovery + cài soft), ngoài ra Ghost máy ko làm mất data, ko bị dồn ổ đĩa thành 1, và Ghost cũng là Win bản quyền của máy
    Lần sửa cuối bởi hieulaptop; 25-03-2011 lúc 05:47 PM

2. The Following 4 Users Say Thank You to saigonlab_sup1 For This Useful Post:

ch1cken09 Guest

Mặc định Re: Hướng dẫn Recovery Windows 7 cho laptop HP - Compaq

em xin loi vi may em vua bi gop o khong co unikey
    anh cho em hoi khong co cach nao recovery lai may ma khong bi gop o ha anh?
    vi cu moi lan recovery lai ma bi gop o thi phi lam...

Đã được cảm ơn
    1.110 lần

Với máy HP, recovery Win7 sẽ mất hết dữ liệu, mình chưa tìm dc cách recovery ko mất dữ liệu

Để tiết kiệm thời gian và ko lo mất dữ liệu thì có thể tạo file Ghost cho máy
    Sau này bung Ghost sẽ nhanh hơn nhiều, chỉ mất khoảng 15p là xong (recovery và cài lại chương trình mất khoảng 3h)
    Ngoài ra Ghost cũng đơn giản hơn mà ko lắng mất dữ liệu hay ổ đĩa dồn lại nếu ghost đúng cách
    Lần sửa cuối bởi saigonlab_sup1; 30-12-2010 lúc 09:23 AM

5. The Following User Says Thank You to saigonlab_sup1 For This Useful Post:

thaihoa1 Guest

Cho em hỏi dung lượng của bản ghost khoảng bao nhiêu? mình có thể xóa phân vùng Recovery để lấy chỗ cho bản ghost được không (vì máy của em dung lượng có hạn)?
    còn một điều nữa là khi mới bung win, em dùng phần mềm acronis để chia ổ đĩa nhưng sau này muốn recovery em ấn f11 nhưng không vào được phân vùng này, mong các bác giải thích giùm em.

hieulaptop đang ẩn ★★★★★
    Đã được cảm ơn
    1.459 lần

Quote Nguyên văn bởi thaihoa1 Xem bài viết
    Cho em hỏi dung lượng của bản ghost khoảng bao nhiêu? mình có thể xóa phân vùng Recovery để lấy chỗ cho bản ghost được không (vì máy của em dung lượng có hạn)?
    còn một điều nữa là khi mới bung win, em dùng phần mềm acronis để chia ổ đĩa nhưng sau này muốn recovery em ấn f11 nhưng không vào được phân vùng này, mong các bác giải thích giùm em.
    dung lượng bản ghost win không chưa cài phần mềm thì chỉ dưới 10G bạn ạ, còn cài phần mềm vào thì sẽ nhiều hơn, bạn cứ tạo ghost đi cái đã ngon lành thì mới bỏ phân vùng Recovery được chứ.

LAPTOP ONLY FROM U S A
    HanoiLab.com.vn

100% from USA Mr Hiệu:0903472912
    Brand New, Sealed in Manufactor box! Never Opened, Not Refurbished!

Đã được cảm ơn
    1.110 lần

dung lượng bản Ghost khoảng 12Gb - 16Gb, phụ thuộc vào mình cài soft nhiều hay ít

Khi chia ổ đĩa bằng soft ngoài có khả năng làm lỗi Recovery của máy, khoảng 10 máy thì xui xui có 1 máy bị lỗi
    Trường hợp của bạn có thể lỗi phân vùng Recovery rồi

Laptop HP hơi khó khi chia ổ đĩa, cần phải xóa phân vùng HP Tools, nếu không xóa - thì khi chia sẽ làm ổ đĩa bị Dynamic, lúc này ổ đĩa sẽ ko thể format - ko thể chia lại - ko thể cài win

Cần chuyển ổ đĩa về Basic lại mới dùng bình thường dc

gacon1 Guest

Bác nói rất chính xác, em mới mua 1 con HP, sau khi bung win, em chia thì ổ đĩa bị chuyển thành Dynamic. Mình chỉ xóa HP_TOOL là chia được hả bác? có phải chuyển ổ đĩa từ primary sang logical không? cách chuyển? em tìm trên diễn đàn mà chưa thấy cách chia đối với HP mới bung win, em là dân gà mờ, mong các bác chỉ giáo.

Đã được cảm ơn
    1.110 lần

Quote Nguyên văn bởi gacon1 Xem bài viết
    Bác nói rất chính xác, em mới mua 1 con HP, sau khi bung win, em chia thì ổ đĩa bị chuyển thành Dynamic. Mình chỉ xóa HP_TOOL là chia được hả bác? có phải chuyển ổ đĩa từ primary sang logical không? cách chuyển? em tìm trên diễn đàn mà chưa thấy cách chia đối với HP mới bung win, em là dân gà mờ, mong các bác chỉ giáo.
    Khi bị Dynamic rồi thì cần chuyển về basic, lúc này sẽ bị mất hết tất cả các phân vùng, HDD sẽ bị format thành 1 ổ duy nhất

Để format thành basic thì có thể boot từ Hiren's boot, vào Mini XP, click chuột phải vào My computer, chọn manager, chọn Disc Management
    Click chuột phải vào ổ đĩa, chọn Convert to Basic là được

Khi chia ổ đĩa với Laptop HP, cần xóa phân vùng HP Tools đi, rồi resize ổ C lại, còn lại chia bình thường, ổ chứa Win mặc định là Primary, các ổ còn lại chọn Logical

kenshinjar đang ẩn Pen III
    Đã được cảm ơn
    0 lần

Bác ơi, giả sử e recovery lại máy xong, có cách nào chia ổ mà vẫn giữ nguyên phân vùng Recovery ko ạ?

pS: E thấy có bài Recovery mà ko bị gộp ổ, chắc của Vista

hieulaptop đang ẩn ★★★★★
    Đã được cảm ơn
    1.459 lần

của win7 cũng chia ổ mà không mất dữ liệu bạn ạ.

làm theo hướng dẫn này không bị lỗi phân vùng Recovery nhé bạn
    Hướng dẫn chia ổ cứng cho laptop

LAPTOP ONLY FROM U S A
    HanoiLab.com.vn

100% from USA Mr Hiệu:0903472912
    Brand New, Sealed in Manufactor box! Never Opened, Not Refurbished!