+ Trả lời bài viết
Hiện kết quả từ 1 tới 2 của 2
    vuducha đang ẩn Pen III
    Đã được cảm ơn
    1 lần

Màn hình đen khi khởi động trong win 7 bản quyền

Em đang dùng máy Vaio F126, máy chạy ổn định cho tới một ngày , bình thường thôi , khởi động lên , vẫn start windown như bình thường , vẫn hiện đủ giao diện win7, nhưng tới phần màn hình welcome desktop thì hiện màu xám , không có mũi tên chuột hiển thị , reset hoài mà vẫn triệu chứng như thế , máy em có cài PTS , corel , Illustrator và một vài phần mềm nhỏ khác , nhưng lâu lắm rồi cài thì để đấy chứ không sử dụng , mà chỉ chơi game web, máy ổn định khi khởi động , quạt êm , không có tín hiệu gì lạ cả , máy mới không bụi, vào safe mode không hiệu quả , vẫn màn hình xám , chạy repair cũng không ăn thua . Đủ các cách mà không đem lại hiệu quả gì , đành phải recovery lại thì hoạt động bình thường, nhưng em vẫn muốn biết nguyên nhân do đâu , rõ ràng là máy tính không làm gì khác ngoài chơi game web , mà chỉ chơi một game và cũng chỉ vào duy nhất một link của game , ngày nào cũng thế?? Các bác cho em nguyên nhân với ạ
    Ngoài ra , máy em khởi động khá lâu so với các dòng máy khác , mặc dù là chưa cài đặt gì, mạng cứ xoay tròn một lúc mới nhận mạng được , liệu có gì bất thường không ? Từ ngày mua đã thế , thành quen , nhưng không phục các bác ạ .

bk2008 đang ẩn ★★ ★★★
    Đã được cảm ơn
    499 lần

Mặc định Re: Màn hình đen khi khởi động trong win 7 bản quyền

Quote Nguyên văn bởi vuducha Xem bài viết
    Em đang dùng máy Vaio F126, máy chạy ổn định cho tới một ngày , bình thường thôi , khởi động lên , vẫn start windown như bình thường , vẫn hiện đủ giao diện win7, nhưng tới phần màn hình welcome desktop thì hiện màu xám , không có mũi tên chuột hiển thị , reset hoài mà vẫn triệu chứng như thế , máy em có cài PTS , corel , Illustrator và một vài phần mềm nhỏ khác , nhưng lâu lắm rồi cài thì để đấy chứ không sử dụng , mà chỉ chơi game web, máy ổn định khi khởi động , quạt êm , không có tín hiệu gì lạ cả , máy mới không bụi, vào safe mode không hiệu quả , vẫn màn hình xám , chạy repair cũng không ăn thua . Đủ các cách mà không đem lại hiệu quả gì , đành phải recovery lại thì hoạt động bình thường, nhưng em vẫn muốn biết nguyên nhân do đâu , rõ ràng là máy tính không làm gì khác ngoài chơi game web , mà chỉ chơi một game và cũng chỉ vào duy nhất một link của game , ngày nào cũng thế?? Các bác cho em nguyên nhân với ạ
    Ngoài ra , máy em khởi động khá lâu so với các dòng máy khác , mặc dù là chưa cài đặt gì, mạng cứ xoay tròn một lúc mới nhận mạng được , liệu có gì bất thường không ? Từ ngày mua đã thế , thành quen , nhưng không phục các bác ạ .

Lỗi đầu tiên bạn nói đến là lỗi màn hình đen khi khởi động trong Wndows 7.
    Có rất nhiều nguyên nhân,nhưng có lẽ lỗi do Active lại key Windows 7 khi Update lên phiên bản mới hoặc để chế độ update các gói cài đặt cho windows 7.Hoặc lúc thao tác bạn cập nhật phiên bản Windows 7 Home Premium lên phiên bản cao hơn như Windows 7 Professional hay Windows 7 Ultimate.Mặc định lúc mua laptop,nhà sàn xuất chỉ tích hợp Windows 7 Home Premium,nếu nâng cấp lên phiên bản cao hơn phải trả tiền thêm,nếu không trả phí thì nó sẽ hiện lên dòng này:

Nếu bạn đã cài đặt gói update này thì chỉ còn cách cài lại hệ điều hành và tắt chức năng tự động update hoặc sử dụng chương trình RemoveWAT để Reactive lại, nhớ tắt chức năng auto update sau khi reactive.
    tắt các chương trình diệt virus trước khi sử dụng

Bạn download tool RemoveWAT 2.2.5

Sau khi download về giải nén và bạn sẽ có 1 file là Remove WAT v.2.2.5.exe click chuột đúp để chạy file này

Tiếp đó bạn click vào Remove WAT

Sau khi click vào OK tool sẽ làm việc và bạn sẽ nhận được thông báo thế này

Sau khi Click vào OK máy tính của bạn sẽ khởi động lại và màn hình của bạn sẽ vẫn đen thui thế này

nhưng dòng chữ Windows 7 Build 7600 This copy of windows it not genuine. đã biến mất Có nghĩa là máy tính của bạn đã lại thành bản quyền rồi đấy (chú ý không update bản KB971033 của Microsoft nếu không bạn lại mất công reactive lại đấy )
    Để bỏ cái màn hình đen thui này đi bạn chỉ cần click chuột phải ra ngoài Destop và chon Personalize và chọn Aero Themes mình muốn

Và nguyên nhân thứ 2 bạn nói đến là máy khởi động chậm hơn so với các máy khác.
    Đây cũng có nhiều nguyên nhân,có thễ do bạn cài nhiều chương trình nặng như 3D dựng phim,Photoshop... hay cài trình Antivirus như KIS và kèm theo là RM của máy bạn ít .... thì khi khởi động nó sẽ chậm hơn hẳn so với máy chỉ cài windows không hay lúc mới Recovery.
    1 cách cho máy bạn nhanh hơn qua bài viết sau:

Nếu gặp tình trạng máy tính khởi động hay tắt nguồn chậm, bạn có hàng tá cách để xử lý, trong đó bao gồm kích hoạt thông báo verbose.
    Việc kích hoạt các thông báo verbose không phải là cách giải quyết vấn đề mà là phát hiện và tìm hiểu để bạn có thể xử lý chúng bằng cách gỡ bỏhay cập nhật lại driver bị lỗi.

Kích hoạt Verbose Boot Logging

Gõ lệnh msconfig từhộptìm kiếm của Start Menu và nhấn Enter, rồi chọn thẻ Boot. Bạn cần sử dụng một trong hai thiết lập sau:

+ Boot log:Tạo bản ghi ghi lại các driver được tải khi khởi động

+ OS boot information:Hiển thị các driver lên màn hình khi khởi động (quá trình khởi động sẽ chậm hơn một chút)

Khi chọn xong, bạn nhấn OK và khởi động lại máy để lưu các thay đổi.

Nếu chọn kích hoạt Boot log, bạn nhập vào hộp thoại tìm kiếm trên Start menu dòng lệnh sau:

notepad %SystemRoot%\ntbtlog.txt

Bạn sẽ thấy file chứa tất cả các driver đã hoặc không tải được.

Nếu chọn OS boot information, bạn sẽ thấy ngay các driver đã tải.

Ghi chú: Lựa chọn này sẽ làm quá trình khởi động máy lâu hơn, vì vậy bạn nên vô hiệu khi quá trình kiểm tra hoàn tất.

Kích hoạt thông báo dịch vụ khởi động/tắt máy Verbose (Verbose Service Startup/Shutdown Messages)

Windows tải các driver trong suốt quãng thời gianmáy khởiđộng với màn hình màu đen. Khi màn hình đăng nhậpWindows hiện lên là lúc hệ thống đang tải các dịch vụ. Để can thiệp vào quá trình này, bạn mở vào Start menu, gõ regedit và nhấn Enter, rồi chènvào mục mới tạiđường dẫn sau:

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\Curr entVersion\Policies\System

Tiếp theo, bạn nhấp phải chuột và chọn New > DWORD 32-bit để tạo mụcmới với tên VerboseStatus ở cửa sổ bên phải và đặt giá trị là 1.

Bây giờ, khi khởi động hay tắt máy, bạn sẽ thấy các thông báo verbose cho biết dịch vụ nào, chương trình hay driver nào đang làm chậm quá trình này.

Dĩ nhiên, nếu hệ thống bình thường, bạn sẽ thấy các thông báo này xuất hiện rất nhanh, thậm chí bạn chẳng thấy gì cả.

Giải pháp tốt hơn: Sử dụng Soluto

Nếu thực sử muốn kiểm soát các vấn đề xảy ra trong quá trình khởi động, bạn nên sử dụng phần mềm Soluto. Soluto sẽ phân tích toàn bộ quá trình khởi động Windows và chỉ ra các vấn đề mà hệ thốngđang mắc phải để bạn có thể vô hiệu hoá các dịch vụ đang chậm tốc độ khởi động.

_ Còn việc biểu tượng mạng xoay nhiều vòng tròn trước khi vào được mạng là do dây kết nối hoặc tín hiệu Wifi bị chậm hay nhiều người sử dụng.Ngoài ra còn 1 nguyên nhân nếu bạn kết nối mạng có dây (ví dụ 1 cổng RJ-45,1 cổng USB) kèm theo xài dây âm tường trong nhà thì thường hay bi tình trạng này.
    Cách khắc phục là bạn vào biểu tượng Network -> Chọn Open lên -> Vào Local Area Connection -> chọn Properties -> Chọn Configuer.... -> Chọn thẻ Driver -> Click vào Disable sau đó ấn enable lên lại.Mục đích làm vậy để Reset lại card mạng trong máy bạn lại khi kết nối 2 máy tính với internet.

Máy mình ở nhà hay bị tình trạng này lắm,và phải thường xuyên làm vậy thì mới vào internet được,nguyên nhân là do dùng chung mạng Internet có dây.Lúc đầu gọi hỏi tổng đài hỗ trợ Internet họ cũng không biết,lúc sau tự mày mò tìm ra cách này và khắc phục được hoàn toàn lỗi này.Không biết máy bạn thế nào chứ lỗi này thì mình bị thường xuyên lắm.

Lần sửa cuối bởi bk2008; 19-04-2012 lúc 02:29 PM